Trường hợp nào được cộng dồn thời gian tham gia BHYT 5 năm liên tục?

Thứ hai - 14/09/2020 10:54 15 0
(NLĐO) - Luật BHYT hiện hành cho phép người lao động trong một số trường hợp được cộng dồn thời gian tham gia BHYT để hưởng chính sách BHYT 5 năm liên tục.

Cụ thể, thời gian tham gia BHYT 5 năm liên tục là thời gian sử dụng ghi trên thẻ BHYT lần sau nối tiếp lần trước; trường hợp gián đoạn tối đa không quá 3 tháng. Trong đó:

Đối với người được cơ quan có thẩm quyền cử đi công tác, học tập, làm việc hoặc theo chế độ phu nhân, phu quân hoặc con đẻ, con nuôi hợp pháp dưới 18 tuổi đi theo bố hoặc mẹ công tác nhiệm kỳ tại cơ quan Việt Nam ở nước ngoài thì thời gian ở nước ngoài được tính là thời gian tham gia BHYT.

Đối với người lao động (NLĐ) khi đi lao động ở nước ngoài thì thời gian đã tham gia BHYT trước khi đi lao động ở nước ngoài được tính là thời gian đã tham gia BHYT nếu tham gia bảo hiểm y tế khi về nước trong thời gian 30 ngày kể từ ngày nhập cảnh.

Trường hợp nào được cộng dồn thời gian tham gia BHYT 5 năm liên tục? - Ảnh 1.

Đối với NLĐ trong thời gian làm thủ tục chờ hưởng chế độ trợ cấp thất nghiệp theo quy định của Luật việc làm thì thời gian đã tham gia BHYT trước đó được tính là thời gian đã tham gia BHYT.

Đối tượng quy định tại điểm a khoản 3 Điều 12 của Luật BHYT khi nghỉ hưu, xuất ngũ, chuyển ngành hoặc thôi việc, nếu thời gian học tập, công tác trong quân đội nhân dân, công an nhân dân và tổ chức cơ yếu chưa tham gia BHYTthì thời gian đó được tính là thời gian tham gia BHYT liên tục.

Như vậy, NLĐ được cộng dồn thời gian tham gia BHYT 5 năm liên tục khi thời gian đóng BHYT bị gián đoạn tối đa không quá 3 tháng.

T.Ngôn

Tổng số điểm của bài viết là: 0 trong 0 đánh giá

Click để đánh giá bài viết

  Ý kiến bạn đọc

Mời quảng cáo
thống kê truy cập
  • Đang truy cập7
  • Hôm nay11,906
  • Tháng hiện tại301766
  • Tổng lượt truy cập5152068
Thăm dò ý kiến

Bạn thấy website này hoạt động như thế nào

Bạn đã không sử dụng Site, Bấm vào đây để duy trì trạng thái đăng nhập. Thời gian chờ: 60 giây